ಉತ್ಥಾನ - ಸದಭಿರುಚಿಯ ಮಾಸಪತ್ರಿಕೆ
ಪ್ರಕಟಣೆಯ
60ನೇ
ವರ್ಷ

ಉತ್ಥಾನ - ಸದಭಿರುಚಿಯ ಮಾಸಪತ್ರಿಕೆ

ದೀಪ್ತಿ

ಅಯುಕ್ತಃ ಪ್ರಾಕೃತಃ ಸ್ತಬ್ಧಃ ಶಠೋ ನೈಷ್ಕೃತಿಕೋಲಸಃ |

ವಿಷಾದೀ ದೀರ್ಘಸೂತ್ರೀ ಕರ್ತಾ ತಾಮಸ ಉಚ್ಯತೇ ||

                         – ಭಗವದ್ಗೀತಾ, ೧೮:೨೮

“ಅಜಾಗರೂಕತೆ, ಸಂಸ್ಕಾರಹೀನತೆ, ಅವಿನಯ, ಶಠತೆ, ಕಾರ್ಯಶೀಲತೆ ಇಲ್ಲದಿರುವುದು, ಆಲಸ್ಯ, ನಿಷ್ಕಾರಣ ವಿಷಾದಪಡುವುದು, ದೀರ್ಘಸೂತ್ರತೆ – ಈ ಸ್ವಭಾವಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡವನು ‘ತಾಮಸ ಕರ್ತ’ನೆನಿಸುತ್ತಾನೆ.”

ಆಗಬೇಕಾದ ಕೆಲಸಗಳಿಂದ ವಿಮುಖರಾಗುವುದು, ಕಲ್ಪಿತ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಮುಂದೊಡ್ಡಿ ನಿರ್ಣಯಗಳನ್ನು ಮುಂದಕ್ಕೆ ಹಾಕುವುದು, ಏನೋ ತೊಂದರೆಯಾಗುತ್ತದೆಂದು ಶಂಕೆಪಟ್ಟು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯರಾಗಿರುವುದು – ಇಂತಹ ದೀರ್ಘಸೂತ್ರತೆಯು ವೈಯಕ್ತಿಕ ವಹಿವಾಟುಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಅದಕ್ಷತೆಯಲ್ಲಿ ಪರಿಣಮಿಸುತ್ತದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗದೆ ಕಾರ್ಯೋತ್ಸಾಹಿಗಳಾದವರಿಂದಲೇ ದೊಡ್ಡ ಸಾಧನೆಯಾಗುವುದು.

ಟರ್ಕಿ ದೇಶದ ಆಧುನಿಕೀಕರಣವನ್ನು ಅಲ್ಪಕಾಲದಲ್ಲಿ ಪವಾಡವೆಂಬಂತೆ ಸಾಧಿಸಿ ಜಗತ್ತಿನ ರಾಷ್ಟ್ರನಾಯಕ ಪಂಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ ದಂತಕಥೆಯಾದವನು ೧೯೨೩-೧೯೩೮ರ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಟರ್ಕಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷನಾಗಿದ್ದ ಕೆಮಾಲ್‌ಪಾಶಾ ಅಟಾಟುರ್ಕ್. ಭಾಷಿಕವಾಗಿಯೂ ಟರ್ಕಿ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಬೇಕೆಂದು ದೃಢಮನಸ್ಕನಾಗಿದ್ದವನು ಆತ. ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದ ತರುಣದಲ್ಲಿಯೆ ಆತ ಉನ್ನತಾಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಕರೆಯಿಸಿ ಕೇಳಿದ: “ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ನಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ರ‍್ಯಾಬಿಕ್ ಭಾಷೆಯ ಆವಶ್ಯಕತೆ ಇಲ್ಲ. ಎಲ್ಲ ಸರ್ಕಾರೀ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಈಗ ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿರುವ ರ‍್ಯಾಬಿಕ್ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ನಮ್ಮದೇ ಆದ ಟರ್ಕಿಶ್ ಭಾಷೆಯನ್ನು ನೆಲೆಗೊಳಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಎಷ್ಟು ಸಮಯ ಹಿಡಿಯಬಹುದು?”

ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಏನೇನೊ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರ ಮಾಡಿ ಉತ್ತರಿಸಿದರು: “ದೃಢಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಿದರೆ ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಬಹುದು.” ಕೆಮಾಲ್‌ಪಾಶಾ ಹೇಳಿದ: “ಒಳ್ಳೆಯದು. ನೀವು ಹೇಳಿದ ಹತ್ತು ವರ್ಷದ ಅವಧಿ ನಾಳೆ ಬೆಳಗ್ಗೆ ಹತ್ತು ಗಂಟೆಗೆ ಮುಗಿಯುತ್ತದೆಂದು ನಾನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ಅದಕ್ಕೆ ಏನೇನು ಏರ್ಪಾಡುಗಳು ಬೇಕೋ ಮಾಡಿರಿ.” ಕೆಮಾಲ್‌ಪಾಶಾನ ಮಾತೆಂದರೆ ಸುಗ್ರೀವಾಜ್ಞೆ. ಅದಕ್ಕೆ ಎದುರಿಲ್ಲ. ಹಾಗೆಯೆ ನಡೆಯಿತು. ಕೂಡಲೆ ರ‍್ಯಾಬಿಕ್ ಭಾಷೆ ನಿರ್ಗಮಿಸಿ ಟರ್ಕಿಶ್ ಭಾಷೆ ಆ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಅಧಿಕೃತಭಾಷೆಯಾಗಿ ಚಲಾವಣೆಯಾಯಿತು. ಹೀಗೆ ಇಪ್ಪತ್ತನಾಲ್ಕು ಗಂಟೆಗಳೊಳಗೆ ಅಲ್ಲಿಯ ಭಾಷಾಸಮಸ್ಯೆ ಬಗೆಹರಿದಿತ್ತು!

ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ನೀಡಿ

ಉತ್ಥಾನ - ಸದಭಿರುಚಿಯ ಮಾಸಪತ್ರಿಕೆ

`ಉತ್ಥಾನ’ : ೧೯೬೫ರಿಂದ ಪ್ರಕಟವಾಗುತ್ತಿರುವ ಕನ್ನಡದ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಸದಭಿರುಚಿಯ ಮಾಸಪತ್ರಿಕೆ. ರಾಜ್ಯದಾದ್ಯಂತ ಪ್ರಸರಣ ಇರುವ ಸಂಚಿಕೆಯು ಈಗ ಕ್ರೌನ್‌ ಚತುರ್ದಳ ಆಕಾರದಲ್ಲಿ ೧೧೨ ವರ್ಣಪುಟಗಳಲ್ಲಿ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಲೇಖನ, ನುಡಿಚಿತ್ರ, ಸಾಹಿತ್ಯದ ಬರಹಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುತ್ತಿದೆ.  ಸಂಚಿಕೆಯ ಬೆ ಲೆ ೨೦ ರೂ.

Utthana
Kannada Monthly Magazine ​
Utthana Trust
Keshavashilpa, Kempegowda Nagara
Bengaluru - 560019
Karnataka State , INDIA

Phone : 080-26612732
Email : [email protected]

ಉತ್ಥಾನದ ಹೊಸ ಪ್ರಕಟಣೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮ್ಮ ಈಮೈಲ್‌ ಅಂಚೆಪೆಟ್ಟಿಗೆಯಲ್ಲೇ ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆಯಿರಿ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ನಮ್ಮ ವಾರ್ತಾಪತ್ರಕ್ಕೆ ಉಚಿತವಾಗಿ ಚಂದಾದಾರರಾಗಿ